เมื่อวันที่ 28 พ.ค.2563 นายชีระ วงศบูรณะ ผู้อำนวยการองค์การจัดการน้ำเสียและมูลนิธิการจัดการทรัพยากรอย่างยั่งยืน (มูลนิธิ3R) ได้ร่วมกันประชุม เพื่อร่วมดำเนินการ โครงการบริหารจัดการน้ำเสีย เกาะหลีเป๊ะ จังหวัดสตูล ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้การบริหารจัดการน้ำเสียพื้นที่เกาะหลีเป๊ะสามารถปัองกันและแก้ไขปัญหาน้ำเสียที่เกิดขึ้นจากกิจกรรมการท่องเที่ยวรวมทั้งการให้ประชาชนในพื้นที่มีส่วนร่วมในการดำเนินงาน
วันที่ 15 กรกฎาคม 2567 คณะนักเรียน และอาจารย์ จากโรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย เข้าเยี่ยมชมระบบ ณ พื้นที่โรงปรับปรุงคุณภาพน้ำ เเละศูนย์การเรียนรู้ อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร จังหวัดเพชรบุรี
วันที่ 15 กรกฎาคม 2567 เวลา 13.30 – 14.30 น. คณะนักเรียน และอาจารย์ จากโรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย จังหวัดเพชรบุรี เข้าเยี่ยมชมระบบ โดยแบ่งการเยี่ยมชมระบบเป็น 4 รอบ รอบละ 104 คน รวมทั้งหมด 415 คน ณ พื้นที่โรงปรับปรุงคุณภาพน้ำ เเละศูนย์การเรียนรู้ อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร จังหวัดเพชรบุรี