วันที่ 15 กรกฎาคม 2567 นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย นำคณะผู้บริหารกระทรวงมหาดไทย ประกอบด้วย นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย รองปลัดกระทรวงมหาดไทย อธิบดี และหัวหน้าหน่วยงานรัฐวิสาหกิจในสังกัด กระทรวงมหาดไทย ผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัด และบุคลากร กระทรวงมหาดไทย และกรุงเทพมหานคร ร่วมซ้อมริ้วขบวนเกียรติยศเชิญน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 จากวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร ไปยังถนนหน้าพระลาน บริเวณประตูวิเศษไชยศรี การซักซ้อมพิธีในวันนี้เป็นการซักซ้อมเสมือนจริง ในการนี้นายชีระ วงศบูรณะ ผู้อำนวยการองค์การจัดการน้ำเสีย นายอธิรักษ์ บุพจันโท รองผู้อำนวยการปฏิบัติการ ผู้บริหาร และพนักงานองค์การจัดการน้ำเสีย เข้าร่วมในพิธีดังกล่าวด้วย การจัดขบวนเกียรติยศเชิญน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ แบ่งเป็นจำนวน 9 ตอน ได้แก่ ตอนที่ 1 รถตำรวจนำขบวน ตอนที่ 2 วงดุริยางค์กองทัพบก ตอนที่ 3 สมาชิกกองอาสารักษาดินแดน เชิญธงชาติและธงตราสัญลักษณ์พระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ตอนที่ 4 รถเชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ตอนที่ 5 คณะผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงมหาดไทย ตอนที่ 6 ผู้ว่าราชการจังหวัดและผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ตอนที่ 7 ผู้เชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ตอนที่ 8 ข้าราชการในสังกัดกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย และตอนที่ 9 รถตำรวจปิดขบวน รวมจำนวนผู้ร่วมขบวน 581 คน ความยาวขบวน 126 เมตร ทำการเคลื่อนขบวนฯ จากกระทรวงมหาดไทย ไปตามถนนอัษฎางค์ เลี้ยวซ้ายข้ามสะพานช้างโรงสี เคลื่อนตรงไปตามถนนกัลยาณไมตรี ผ่านกระทรวงกลาโหม เลี้ยวซ้ายหน้าวัดพระศรีรัตนศาสดาราม เข้าถนนสนามไชย เคลื่อนตรงไปจนถึงบริเวณหน้าวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร โดยเมื่อขบวนฯ เคลื่อนถึง ผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัด และผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร จะเชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ไปวางที่โต๊ะเคียงในพระอุโบสถวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร เพื่อเตรียมประกอบพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ต่อไป
วันที่ 5 กรกฎาคม 2567 นายสมเกียรติ แสงชัยสุคนธ์กิจ ผู้จัดการสำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาสมุทรปราการ และ จ.ส.อ.พงศ์พัฒน์ หนุนนาค นายช่างเทคนิค 6 เข้าร่วมประชุมคณะทำงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศระดับ จังหวัด จังหวัดสมุทรปราการ ครั้งที่ 2/2567 และรับฟังความคิดเห็นต่อ (ร่าง) แผนการปล่อยก๊าซเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ (Net Zero GHG Emissions) หรือแผนการมุ่งสู่ความเป็นกลางทางคาร์บอน (Carbon Neutrality) ณ ห้องประชุม 1-2 ศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ โดยมีนายสุจินต์ วาจากิจ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธาน
เมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย โดยนายอมรชัย หิรัญรัตน์ ผู้จัดการสำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาภูเก็ต เข้าร่วมพิธีพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายโสภณ สุวรรณรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการเข้าร่วมพิธี ณ บ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ วัดไชยธาราราม (วัดฉลอง)
วันที่ 5 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.45 – 10.45 น. คณะนักเรียน และอาจารย์ จากโรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย จังหวัดเพชรบุรี เข้าเยี่ยมชมระบบ โดยแบ่งการเยี่ยมชมระบบเป็น 4 รอบ รอบละ 107 คน รวมทั้งหมด 428 คน ณ พื้นที่โรงปรับปรุงคุณภาพน้ำ เเละศูนย์การเรียนรู้ อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร จังหวัดเพชรบุรี
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขากระบี่ โดยนางสาวศรีวีไล ทองขาว นายช่างเทคนิค 3 เข้าร่วมพิธีพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ “วังเทวดา” ณ อุทยานแห่งชาติเขาพนมเบญจา ตำบลทับปริก อำเภอเมืองกระบี่ จังหวัดกระบี่ เพื่อจัดทำน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายสมชาย หาญภักดีปฏิมา ผู้ว่าราชการจังหวัดกระบี่ เป็นประธาน พร้อมด้วย นายอนุวรรตน์ โหมดพริ้ง นายสมปราชญ์ ปราบสงคราม รองผู้ว่าราชการจังหวัดกระบี่ และหน่วยงานในจังหวัดกระบี่เข้าร่วมพิธีดังกล่าว
วันที่ 3-4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขากระบี่ เข้าร่วมกิจกรรมการดำเนินงานขับเคลื่อนการแก้ไขปัญหามลพิษในพื้นที่เขตควบคุมมลพิษประจำปีงบประมาณ 2567 และกิจกรรมเสริมสร้างศักยภาพสถานประกอบการในการจัดการมลพิษจากต้นทาง โดยการจัดอบรม ผู้ประกอบการโรงแรมหรือที่พัก และผู้ประกอบการร้านอาหาร ในพื้นที่เกาะพีพี จำนวน 2 รุ่น รุ่นที่ 1 วันที่ 3 และรุ่นที่ 2 วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 ร่วมกับ สำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษที่ 15 กรมควบคุมมลพิษ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดกระบี่ และองค์การบริหารส่วนตำบลอ่าวนาง ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลเกาะพีพี ตำบลอ่าวนาง อำเภอเมือง จังหวัดกระบี่ ในการนี้ นายศุภณัฐช์ หนูแก้ว ตำแหน่ง วิศวกร 5 เป็นวิทยากรบรรยาย เรื่อง การบริหารจัดการน้ำเสีย ให้ผู้เข้าร่วมการกิจกรรมทราบแนวทางการดำเนินงานขององค์การจัดการน้ำเสีย ทั้งนี้ได้ขอความร่วมมือให้ผู้ประกอบการต่างๆ ช่วยกันเชื่อมท่อน้ำเสียจากแหล่งกำเนิดให้เข้าสู่ท่อรวบรวมน้ำเสียเพื่อนำน้ำเสียเข้าสู่กระบวนการบำบัดต่อไป
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาบ้านโป่ง ร่วมพิธีจัดทำน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว พิธีพลีกรรมตักน้ำจากสระโกสินารายณ์ อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดราชบุรี เป็นประธานในพิธี
วันที่ 5 กรกฎาคม 2567 นายสมเกียรติ แสงชัยสุคนธ์กิจ ผู้จัดการสำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาสมุทรปราการ และ จ.ส.อ.พงศ์พัฒน์ หนุนนาค นายช่างเทคนิค 6 เข้าร่วมประชุมคณะทำงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศระดับ จังหวัด จังหวัดสมุทรปราการ ครั้งที่ 2/2567 และรับฟังความคิดเห็นต่อ (ร่าง) แผนการปล่อยก๊าซเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ (Net Zero GHG Emissions) หรือแผนการมุ่งสู่ความเป็นกลางทางคาร์บอน (Carbon Neutrality) ณ ห้องประชุม 1-2 ศาลากลางจังหวัดสมุทรปราการ โดยมีนายสุจินต์ วาจากิจ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรปราการ เป็นประธาน
เมื่อวันที่ 4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย โดยนายอมรชัย หิรัญรัตน์ ผู้จัดการสำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาภูเก็ต เข้าร่วมพิธีพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายโสภณ สุวรรณรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดภูเก็ต เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการเข้าร่วมพิธี ณ บ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์ วัดไชยธาราราม (วัดฉลอง)
วันที่ 5 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.45 – 10.45 น. คณะนักเรียน และอาจารย์ จากโรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย จังหวัดเพชรบุรี เข้าเยี่ยมชมระบบ โดยแบ่งการเยี่ยมชมระบบเป็น 4 รอบ รอบละ 107 คน รวมทั้งหมด 428 คน ณ พื้นที่โรงปรับปรุงคุณภาพน้ำ เเละศูนย์การเรียนรู้ อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร จังหวัดเพชรบุรี
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขากระบี่ โดยนางสาวศรีวีไล ทองขาว นายช่างเทคนิค 3 เข้าร่วมพิธีพลีกรรมตักน้ำจากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์ “วังเทวดา” ณ อุทยานแห่งชาติเขาพนมเบญจา ตำบลทับปริก อำเภอเมืองกระบี่ จังหวัดกระบี่ เพื่อจัดทำน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายสมชาย หาญภักดีปฏิมา ผู้ว่าราชการจังหวัดกระบี่ เป็นประธาน พร้อมด้วย นายอนุวรรตน์ โหมดพริ้ง นายสมปราชญ์ ปราบสงคราม รองผู้ว่าราชการจังหวัดกระบี่ และหน่วยงานในจังหวัดกระบี่เข้าร่วมพิธีดังกล่าว
วันที่ 3-4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขากระบี่ เข้าร่วมกิจกรรมการดำเนินงานขับเคลื่อนการแก้ไขปัญหามลพิษในพื้นที่เขตควบคุมมลพิษประจำปีงบประมาณ 2567 และกิจกรรมเสริมสร้างศักยภาพสถานประกอบการในการจัดการมลพิษจากต้นทาง โดยการจัดอบรม ผู้ประกอบการโรงแรมหรือที่พัก และผู้ประกอบการร้านอาหาร ในพื้นที่เกาะพีพี จำนวน 2 รุ่น รุ่นที่ 1 วันที่ 3 และรุ่นที่ 2 วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 ร่วมกับ สำนักงานสิ่งแวดล้อมและควบคุมมลพิษที่ 15 กรมควบคุมมลพิษ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดกระบี่ และองค์การบริหารส่วนตำบลอ่าวนาง ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลเกาะพีพี ตำบลอ่าวนาง อำเภอเมือง จังหวัดกระบี่ ในการนี้ นายศุภณัฐช์ หนูแก้ว ตำแหน่ง วิศวกร 5 เป็นวิทยากรบรรยาย เรื่อง การบริหารจัดการน้ำเสีย ให้ผู้เข้าร่วมการกิจกรรมทราบแนวทางการดำเนินงานขององค์การจัดการน้ำเสีย ทั้งนี้ได้ขอความร่วมมือให้ผู้ประกอบการต่างๆ ช่วยกันเชื่อมท่อน้ำเสียจากแหล่งกำเนิดให้เข้าสู่ท่อรวบรวมน้ำเสียเพื่อนำน้ำเสียเข้าสู่กระบวนการบำบัดต่อไป
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาบ้านโป่ง ร่วมพิธีจัดทำน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว พิธีพลีกรรมตักน้ำจากสระโกสินารายณ์ อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดราชบุรี เป็นประธานในพิธี