วันที่ 15 กรกฎาคม 2567 นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย นำคณะผู้บริหารกระทรวงมหาดไทย ประกอบด้วย นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย รองปลัดกระทรวงมหาดไทย อธิบดี และหัวหน้าหน่วยงานรัฐวิสาหกิจในสังกัด กระทรวงมหาดไทย ผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัด และบุคลากร กระทรวงมหาดไทย และกรุงเทพมหานคร ร่วมซ้อมริ้วขบวนเกียรติยศเชิญน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 จากวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร ไปยังถนนหน้าพระลาน บริเวณประตูวิเศษไชยศรี การซักซ้อมพิธีในวันนี้เป็นการซักซ้อมเสมือนจริง ในการนี้นายชีระ วงศบูรณะ ผู้อำนวยการองค์การจัดการน้ำเสีย นายอธิรักษ์ บุพจันโท รองผู้อำนวยการปฏิบัติการ ผู้บริหาร และพนักงานองค์การจัดการน้ำเสีย เข้าร่วมในพิธีดังกล่าวด้วย การจัดขบวนเกียรติยศเชิญน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ แบ่งเป็นจำนวน 9 ตอน ได้แก่ ตอนที่ 1 รถตำรวจนำขบวน ตอนที่ 2 วงดุริยางค์กองทัพบก ตอนที่ 3 สมาชิกกองอาสารักษาดินแดน เชิญธงชาติและธงตราสัญลักษณ์พระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ตอนที่ 4 รถเชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ตอนที่ 5 คณะผู้บริหารระดับสูงของกระทรวงมหาดไทย ตอนที่ 6 ผู้ว่าราชการจังหวัดและผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ตอนที่ 7 ผู้เชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ ตอนที่ 8 ข้าราชการในสังกัดกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย และตอนที่ 9 รถตำรวจปิดขบวน รวมจำนวนผู้ร่วมขบวน 581 คน ความยาวขบวน 126 เมตร ทำการเคลื่อนขบวนฯ จากกระทรวงมหาดไทย ไปตามถนนอัษฎางค์ เลี้ยวซ้ายข้ามสะพานช้างโรงสี เคลื่อนตรงไปตามถนนกัลยาณไมตรี ผ่านกระทรวงกลาโหม เลี้ยวซ้ายหน้าวัดพระศรีรัตนศาสดาราม เข้าถนนสนามไชย เคลื่อนตรงไปจนถึงบริเวณหน้าวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร โดยเมื่อขบวนฯ เคลื่อนถึง ผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัด และผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร จะเชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ไปวางที่โต๊ะเคียงในพระอุโบสถวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร เพื่อเตรียมประกอบพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ต่อไป
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.45 – 12.00 น. คณะนักเรียน และอาจารย์ จากโรงเรียนดรุณสิกขาลัย เข้าเยี่ยมชมระบบ และทำแลปวิเคาระห์คุณภาพน้ำ รวมทั้งหมด 48 คน ณ พื้นที่โรงปรับปรุงคุณภาพน้ำ เเละศูนย์การเรียนรู้ อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร จังหวัดเพชรบุรี
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 เวลา 07:10 น. ที่วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ราชวรวิหาร เขตพระนคร กรุงเทพฯ นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย พร้อมด้วย ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย เป็นประธานพิธี ทำบุญตักบาตรถวายพระกุศลและพิธีถวายพระพร เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันประสูติ สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ในการนี้ ว่าที่ร้อยตรีพัฒนภูมิ อังศุสิงห์ ผู้อำนวยการฝ่ายบริการการจัดเก็บรายได้ นางดวงแข ยงสุวรรณ ผู้อำนวยการสำนักผู้อำนวยการ และพนักงานองค์การจัดการน้ำเสีย เข้าร่วมในพิธีด้วย
เมื่อวันที่ 3 กรกฏาคม 2567 ณ ห้องประชุมพนมเบญจา ชั้น 5 ศาลากลางจังหวัดกระบี่ นายอมรชัย หิรัญรัตน์ รักษาการผู้จัดการสำนักงานจัดการน้ำเสียสาขากระบี่ มอบหมายให้นางสาวศรีวิไล ทองขาว นายช่างเทคนิค 3 เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการร่วมภาครัฐและเอกชนเพื่อพัฒนาและแก้ไขปัญหาทางเศษฐกิจ (กรอ.) จังหวัดกระบี่ ครั้งที่ 5/2567 เพื่อรับทราบผลการดำเนินงานเรื่องต่างๆ ที่ (กรอ.)ได้มีมตีให้ติดตามเร่งรัดและหารือแนวทางการแก้ไขปัญหา/พัฒนาเศรษฐกิจของจังหวัดตามข้อเสนอของ (กรอ.) ของจังหวัดกระบี่ มีคณะกรรมการฯ ภาครัฐ ภาคเอกชน และส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุมหารือ โตยมีนายอนุวรรตน์ โหมดพริ้ง รองผู้ว่าราชการจังหวัดกระบี่ เป็นประธาน
เมื่อวันที่ 2 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาสงขลา และเทศบาลนครสงขลา ให้การต้อนรับคณะเจ้าหน้าที่จากสำนักงานการตรวจเงินแผ่นดินภาคที่ 5 ที่เข้าเยี่ยมชมระบบปรับปรุงคุณภาพน้ำเทศบาลนครสงขลา
เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม 2567 เวลา 9.00 น. นางสาวชลธิชา แซ่ลิ่ม วิศวกร 5 ได้รับมอบหมายให้ต้อนรับคณะเจ้าหน้าที่จากกรมควบคุมมลพิษ โดยนางเพ็ญพิชชา บุญรัตน์ เลขานุการคณะทำงานจัดทำแผนและติดตามประเมินผลการดำเนินงานตามแผนพัฒนาพื้นที่ลุ่มน้ำปากพนังอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เข้าเยี่ยมชมศูนย์บริหารจัดการคุณภาพน้ำ โครงการก่อสริางและเพิ่มประสิทธิภาพระบบบำบัดน้ำเสียในพื้นที่โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ บริเวณโรงเรียนเทศบาลวัดนาควารี เทศบาลเมืองปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช
วันที่ 1 กรกฎาคม 2567 เวลา 15.19 น. สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก เสด็จลงพระวิหาร วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ในการประกอบพิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย คณะผู้บริหาร ข้าราชการ พนักงาน เจ้าหน้าที่ส่วนราชการและหน่วยงานรัฐวิสาหกิจในสังกัดกระทรวงมหาดไทย เข้าร่วมประกอบพิธีเป็นจำนวนมาก ในการนี้ นายชีระ วงศบูรณะ ผู้อำนวยการองค์การจัดการน้ำเสีย พร้อมว่าที่ร้อยตรีพัฒนภูมิ อังศุสิงห์ ผู้อำนวยการฝ่ายบริหารการจัดเก็บรายได้ และพนักงานองค์การจัดการน้ำเสีย เข้าร่วมในพิธีด้วย
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.45 – 12.00 น. คณะนักเรียน และอาจารย์ จากโรงเรียนดรุณสิกขาลัย เข้าเยี่ยมชมระบบ และทำแลปวิเคาระห์คุณภาพน้ำ รวมทั้งหมด 48 คน ณ พื้นที่โรงปรับปรุงคุณภาพน้ำ เเละศูนย์การเรียนรู้ อุทยานสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร จังหวัดเพชรบุรี
วันที่ 4 กรกฎาคม 2567 เวลา 07:10 น. ที่วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ราชวรวิหาร เขตพระนคร กรุงเทพฯ นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย พร้อมด้วย ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย เป็นประธานพิธี ทำบุญตักบาตรถวายพระกุศลและพิธีถวายพระพร เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันประสูติ สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ในการนี้ ว่าที่ร้อยตรีพัฒนภูมิ อังศุสิงห์ ผู้อำนวยการฝ่ายบริการการจัดเก็บรายได้ นางดวงแข ยงสุวรรณ ผู้อำนวยการสำนักผู้อำนวยการ และพนักงานองค์การจัดการน้ำเสีย เข้าร่วมในพิธีด้วย
เมื่อวันที่ 3 กรกฏาคม 2567 ณ ห้องประชุมพนมเบญจา ชั้น 5 ศาลากลางจังหวัดกระบี่ นายอมรชัย หิรัญรัตน์ รักษาการผู้จัดการสำนักงานจัดการน้ำเสียสาขากระบี่ มอบหมายให้นางสาวศรีวิไล ทองขาว นายช่างเทคนิค 3 เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการร่วมภาครัฐและเอกชนเพื่อพัฒนาและแก้ไขปัญหาทางเศษฐกิจ (กรอ.) จังหวัดกระบี่ ครั้งที่ 5/2567 เพื่อรับทราบผลการดำเนินงานเรื่องต่างๆ ที่ (กรอ.)ได้มีมตีให้ติดตามเร่งรัดและหารือแนวทางการแก้ไขปัญหา/พัฒนาเศรษฐกิจของจังหวัดตามข้อเสนอของ (กรอ.) ของจังหวัดกระบี่ มีคณะกรรมการฯ ภาครัฐ ภาคเอกชน และส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง เข้าร่วมประชุมหารือ โตยมีนายอนุวรรตน์ โหมดพริ้ง รองผู้ว่าราชการจังหวัดกระบี่ เป็นประธาน
เมื่อวันที่ 2 กรกฎาคม 2567 องค์การจัดการน้ำเสีย สำนักงานจัดการน้ำเสียสาขาสงขลา และเทศบาลนครสงขลา ให้การต้อนรับคณะเจ้าหน้าที่จากสำนักงานการตรวจเงินแผ่นดินภาคที่ 5 ที่เข้าเยี่ยมชมระบบปรับปรุงคุณภาพน้ำเทศบาลนครสงขลา
เมื่อวันที่ 1 กรกฎาคม 2567 เวลา 9.00 น. นางสาวชลธิชา แซ่ลิ่ม วิศวกร 5 ได้รับมอบหมายให้ต้อนรับคณะเจ้าหน้าที่จากกรมควบคุมมลพิษ โดยนางเพ็ญพิชชา บุญรัตน์ เลขานุการคณะทำงานจัดทำแผนและติดตามประเมินผลการดำเนินงานตามแผนพัฒนาพื้นที่ลุ่มน้ำปากพนังอันเนื่องมาจากพระราชดำริ เข้าเยี่ยมชมศูนย์บริหารจัดการคุณภาพน้ำ โครงการก่อสริางและเพิ่มประสิทธิภาพระบบบำบัดน้ำเสียในพื้นที่โครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ บริเวณโรงเรียนเทศบาลวัดนาควารี เทศบาลเมืองปากพนัง จังหวัดนครศรีธรรมราช
วันที่ 1 กรกฎาคม 2567 เวลา 15.19 น. สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก เสด็จลงพระวิหาร วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ในการประกอบพิธีเจริญพระพุทธมนต์ถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 โดยมีนายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย คณะผู้บริหาร ข้าราชการ พนักงาน เจ้าหน้าที่ส่วนราชการและหน่วยงานรัฐวิสาหกิจในสังกัดกระทรวงมหาดไทย เข้าร่วมประกอบพิธีเป็นจำนวนมาก ในการนี้ นายชีระ วงศบูรณะ ผู้อำนวยการองค์การจัดการน้ำเสีย พร้อมว่าที่ร้อยตรีพัฒนภูมิ อังศุสิงห์ ผู้อำนวยการฝ่ายบริหารการจัดเก็บรายได้ และพนักงานองค์การจัดการน้ำเสีย เข้าร่วมในพิธีด้วย